
ทำอาหารเองที่บ้านประหยัดและรักษ์โลก
เวลานี้อาหารและวัตถุดิบในการประกอบอาหารต่างขยับตัวสูงขึ้น
เวลานี้อาหารและวัตถุดิบในการประกอบอาหารต่างขยับตัวสูงขึ้น
โดย..โยโมทาโร่
เวลานี้อาหารและวัตถุดิบในการประกอบอาหารต่างขยับตัวสูงขึ้น ส่งผลให้ราคาอาหารในบ้านเราสูงขึ้นเป็นเงาตามตัว นี่อาจจะเป็นช่วงเวลาที่ดีที่เราควรหันมาประกอบอาหารรับประทานเองที่บ้าน ซึ่งจะประหยัดค่าอาหารมากกว่าโดยเฉพาะบ้านที่มีสมาชิกมากกว่า 2 คนขึ้นไป
หากเราซื้อแกงถุง 23 อย่างกลับมารับประทานที่บ้านคุณอาจจะต้องเสียค่าอาหารต่อมื้อในราคาประมาณ 90-120 บาท คุณจะได้อาหารรับประทานเพียง 1 มื้อเท่านั้น แต่หากใช้เงินในจำนวนเดียวกันซื้อวัตถุดิบมาปรุงเอง คุณจะได้อาหารมารับประทานได้ถึง 3 มื้อเพียงแค่รู้จักแบ่งทำ หรือทำครั้งเดียวในปริมาณมากๆ ก็ได้เช่นกัน
สำหรับคนที่ทำอาหารไม่เป็นเราบอกได้เลยว่าไม่ใช่เรื่องยากในการทำอาหาร การลองผิดลองถูกจะเป็นประสบการณ์ที่มีค่าในอนาคตสำหรับคุณและคนรอบข้าง ที่สำคัญการที่คุณงดซื้อแกงถุงก็ช่วยลดการใช้ถุงพลาสติกไปด้วยในตัว ช่วยโลกเล็กๆ น้อยๆ ก็เอาเถอะครับ ประหยัดดีด้วยคุณว่าไหม







