ขสมก.จัดรถให้บริการฟรีชมพระราชพิธีบรมราชาภิเษก1-7พ.ค.62
ขสมก.จัดรถให้บริการฟรี อำนวยความสะดวกประชาชนไปชมพระราชพิธีบรมราชาภิเษก ระหว่าง 1 - 7 พฤษภาคม 2562
ขสมก.จัดรถให้บริการฟรี อำนวยความสะดวกประชาชนไปชมพระราชพิธีบรมราชาภิเษก ระหว่าง 1 - 7 พฤษภาคม 2562
นายประยูร ช่วยแก้ว รองผู้อำนวยการฝ่ายการเดินรถองค์การ รักษาการในตำแหน่งผู้อำนวยการองค์การขนส่งมวลชนกรุงเทพ (ขสมก.) เปิดเผยว่า ตามที่รัฐบาลได้จัดพระราชพิธีบรมราชาภิเษก พุทธศักราช 2562 และเชิญชวนชาวไทยทุกหมู่เหล่า ร่วมเฝ้าทูลละอองธุลีพระบาทรับเสด็จ พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว เพื่อชื่นชมพระบารมี และถวายพระพรชัยมงคล ด้วยความจงรักภักดีโดยพร้อมเพรียงกัน ขสมก.จึงจัดเดินรถโดยสารให้บริการฟรี ระหว่างวันที่ 1 - 7 พฤษภาคม 2562 เพื่ออำนวยความสะดวกให้กับประชาชน ที่จะเดินทางไปชมพระราชพิธีฯ และชื่นชมพระบารมี โดยมีรายละเอียด ดังนี้
1. จัดเดินรถเฉพาะกิจ (รถโดยสารธรรมดา) (จอดรับ - ส่งทุกป้าย) จำนวน 6 เส้นทาง ให้บริการวันที่ 1 และ 7 พฤษภาคม 2562 ตั้งแต่เวลา 09.00 - 22.00 น. หรือจนกว่าจะส่งประชาชนออกจากพื้นที่หมด โดยมีรายละเอียดเส้นทาง ดังนี้
เส้นทางที่ 1 อนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิ - สนามหลวง
เส้นทางที่ 2 สถานีขนส่งกรุงเทพ (จตุจักร) - สนามหลวง
เส้นทางที่ 3 วงเวียนใหญ่ - สนามหลวง
เส้นทางที่ 4 สนามศุภชลาศัย - สนามหลวง
เส้นทางที่ 5 สถานีขนส่งกรุงเทพ (สายใต้ใหม่) - สนามหลวง
เส้นทางที่ 6 สถานีรถไฟหัวลำโพง - สนามหลวง
2. จัดเดินรถ Shuttle Bus (รถโดยสารธรรมดา) (รับจากจุดจอด - จุดส่ง) จำนวน 11 เส้นทาง และรถเฉพาะกิจ(รถโดยสารธรรมดา) (จอดรับ - ส่งทุกป้าย) จำนวน 6 เส้นทาง ให้บริการระหว่าง วันที่ 2 - 4 พฤษภาคม 2562ตั้งแต่เวลา 09.00 - 22.00 น. หรือจนกว่าจะส่งประชาชนออกจากพื้นที่หมด โดยมีรายละเอียดเส้นทาง ดังนี้
รถ Shuttle Bus (รับจากจุดจอด - จุดส่ง) จำนวน 11 เส้นทาง ได้แก่
เส้นทางที่ 1 เมืองทองธานี, ศูนย์ราชการ - สนามหลวง
เส้นทางที่ 2สโมสรตำรวจ, มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ - สนามหลวง
เส้นทางที่ 3สโมสรทหารบก, กทม.2 - สนามหลวง
เส้นทางที่ 4ฟิวเจอร์พาร์ค รังสิต - สนามหลวง
เส้นทางที่ 5ที่จอดรถ MRT รัชดาฯ, MRT ลาดพร้าว, ศาลอาญา,
สำนักงานอัยการสูงสุด, SCB สำนักงานใหญ่ - สนามหลวง
เส้นทางที่ 6อีเกีย, เมกาบางนา, ไบเทคบางนา - สนามหลวง
เส้นทางที่ 7สถาบันเทคโนโลยีพระจอมเกล้าเจ้าคุณทหารลาดกระบัง - สนามหลวง
เส้นทางที่ 8ท่าเรือคลองเตย, โรงงานยาสูบ, แอร์พอร์ต เรลลิ้งก์ มักกะสัน - สนามหลวง
เส้นทางที่ 9เซ็นทรัลพระราม 2, โรงเรียนบางมดวิทยา - สนามหลวง
เส้นทางที่ 10 พุทธมณฑลสาย 4, เซ็นทรัลศาลายา, อู่บรมราชชนนี, วิทยาลัยทองสุข - สนามหลวง
เส้นทางที่ 11เซ็นทรัลเวสเกต - สนามหลวง
รถเฉพาะกิจ (จอดรับ - ส่งทุกป้าย) จำนวน 6 เส้นทาง ได้แก่
เส้นทางที่ 1 อนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิ - สนามหลวง
เส้นทางที่ 2 สถานีขนส่งกรุงเทพ (จตุจักร) - สนามหลวง
เส้นทางที่ 3 วงเวียนใหญ่ - สนามหลวง
เส้นทางที่ 4 สนามศุภชลาศัย - สนามหลวง
เส้นทางที่ 5 สถานีขนส่งกรุงเทพ (สายใต้ใหม่) - สนามหลวง
เส้นทางที่ 6 สถานีรถไฟหัวลำโพง – สนามหลวง
3. จัดเดินรถ Shuttle Bus (รับจากจุดจอด - จุดส่ง) และรถเฉพาะกิจ (จอดรับ - ส่งทุกป้าย) ให้บริการระหว่างวันที่ 5 - 6 พฤษภาคม 2562 โดยมีรายละเอียดเส้นทาง ดังนี้
รถ Shuttle Bus (รับจากจุดจอด - จุดส่ง) จำนวน 11 เส้นทาง ได้แก่
เส้นทางที่ 1 เมืองทองธานี, ศูนย์ราชการ - สนามม้านางเลิ้ง
เส้นทางที่ 2สโมสรตำรวจ, มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ - สนามม้านางเลิ้ง
เส้นทางที่ 3สโมสรทหารบก, กทม.2 - สนามม้านางเลิ้ง
เส้นทางที่ 4ฟิวเจอร์พาร์ค รังสิต - สนามม้านางเลิ้ง
เส้นทางที่ 5ที่จอดรถ MRT รัชดาฯ, MRT ลาดพร้าว, ศาลอาญา,
สำนักงานอัยการสูงสุด, SCB สำนักงานใหญ่ - บ้านมนังคศิลา
เส้นทางที่ 6อีเกีย, เมกาบางนา, ไบเทคบางนา - บ้านมนังคศิลา
เส้นทางที่ 7สถาบันเทคโนโลยีพระจอมเกล้าเจ้าคุณทหารลาดกระบัง - บ้านมนังคศิลา
เส้นทางที่ 8ท่าเรือคลองเตย, โรงงานยาสูบ, แอร์พอร์ต เรลลิ้งก์ มักกะสัน - บ้านมนังคศิลา
เส้นทางที่ 9เซ็นทรัลพระราม 2, โรงเรียนบางมดวิทยา - วัดเทพศิรินทร์
เส้นทางที่ 10 พุทธมณฑลสาย 4, เซ็นทรัลศาลายา, อู่บรมราชชนนี, วิทยาลัยทองสุข - เชิงสะพานพระราม 8
เส้นทางที่ 11เซ็นทรัลเวสเกต – เชิงสะพานพระปิ่นเกล้า
รถเฉพาะกิจ (จอดรับ - ส่งทุกป้าย) จำนวน 6 เส้นทาง ได้แก่
เส้นทางที่ 1 อนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิ - สนามม้านางเลิ้ง
เส้นทางที่ 2 สถานีขนส่งกรุงเทพ (จตุจักร) - สนามม้านางเลิ้ง
เส้นทางที่ 3 วงเวียนใหญ่ - สะพานพระพุทธยอดฟ้า
เส้นทางที่ 4 สนามศุภชลาศัย - บ้านมนังคศิลา
เส้นทางที่ 5 สถานีขนส่งกรุงเทพ (สายใต้ใหม่) - เชิงสะพานพระปิ่นเกล้า
เส้นทางที่ 6 สถานีรถไฟหัวลำโพง – บ้านมนังคศิลา
ทั้งนี้ การจัดเดินรถระหว่างวันที่ 5 - 6 พฤษภาคม 2562 มีรายละเอียดการให้บริการ ดังนี้
1. วันที่ 5 พฤษภาคม 2562 ให้บริการเดินรถทั้ง 17 เส้นทาง ด้วยรถโดยสารปรับอากาศใช้เชื้อเพลิง ก๊าซธรรมชาติ (NGV) ใหม่ ตั้งแต่เวลา 06.00 - 24.00 น. หรือจนกว่าจะส่งประชาชนออกจากพื้นที่หมด
2. วันที่ 6 พฤษภาคม 2562 ให้บริการเดินรถทั้ง 17 เส้นทาง ด้วยรถโดยสารธรรมดา ตั้งแต่เวลา 09.00 - 24.00 น. หรือจนกว่าจะส่งประชาชนออกจากพื้นที่หมด