posttoday
ข้าวแกง 10 บาท ขวัญใจคนรากหญ้า

ข้าวแกง 10 บาท ขวัญใจคนรากหญ้า

24 มกราคม 2558

ร้านขายอาหารตามสั่งต่างขยับราคา 2 อย่าง 40 บาท แต่ถ้าสั่ง 3 อย่าง 50 บาท ส่วนใหญ่อ้างได้รับผลกระทบจากต้นทุนแพง

ร้านขายอาหารตามสั่งต่างขยับราคา 2 อย่าง 40 บาท แต่ถ้าสั่ง 3 อย่าง 50 บาท ส่วนใหญ่อ้างได้รับผลกระทบจากต้นทุนแพง แต่มีร้านขายข้าวแกงและอาหารตามสั่งราคาถูกสวนกระแสของแพง ชื่อร้าน “เจ๊ตุ้ม” ซึ่งตั้งอยู่ภายในซอยสันคูเขตเทศบาลเมืองราชบุรี ข้าวราดแกงและอาหารตามสั่งทุกอย่าง10 บาท รับประทานแล้วอิ่มท้องแถมรสชาติอร่อย ทำให้ทุกๆวันจะมีลูกค้าแวะเวียนมารับประทานอาหารที่นี่ไม่ต่ำกว่า 400-500 คน

ร้านข้าวราดแกงเจ๊ตุ้ม เป็นอีกหนึ่งทางเลือกของผู้ที่มีรายได้น้อยไปจนถึงเศรษฐี โดยมีสโลแกนว่า “อร่อยอย่างแรงขายแพงไม่เป็น” ทุกอย่าง 10 บาท ในทุกวันจะมีลูกค้าเข้ามารับประทานแน่นร้าน ทั้งสั่งข้าวราดแกงรับประทานที่ร้าน และสั่งให้ห่อกลับบ้าน ซึ่งราคาก็เท่ากัน แต่ถ้าสั่งไข่ดาวพิเศษก็จะต้องเพิ่มเงินอีก 5 บาท ซึ่งมีกับข้าวให้เลือกรับประทานหลากหลายเมนู เช่น ผัดเผ็ดหมูป่า ผัดกะเพราหมู ผัดเผ็ดปลาดุก รวมทั้งมีข้าวคลุกกะปิ ข้าวมันไก่ ก๋วยเตี๋ยว ซึ่งทุกอย่างราคา 10 บาท

คุณลุงเปี๊ยก รุ่งเรือง อายุ 62 ปี ชาวบ้านใน ต.บ้านไร่ อ.เมือง จ.ราชบุรี บอกว่า เป็นลูกค้าประจำ มานั่งรับประทานเกือบทุกวัน เพราะมารับประทานข้าวแกงที่นี่หลายปีแล้ว ราคาก็ยังเหมือนเดิม คือ 10 บาท ทุกอย่างแค่จานเดียวก็อิ่มแล้ว เพราะปริมาณข้าวกับกับข้าวนั้นพอดีอิ่ม แถมประหยัดเงินด้วยในยุคเศรษฐกิจฝืดเคือง ที่สำคัญราคาเช่นนี้ถือว่าเป็นการช่วยเหลือชาวบ้านที่มีรายได้น้อยให้มีของดีมีคุณภาพได้รับประทาน

ด้านเจ๊ตุ้ม หรือ สุดธิษา เสาหงส์ อายุ 43 ปี เจ้าของร้านบอกว่า เปิดร้านขายข้าวแกงและอาหารตามสั่งมานานกว่า 15 ปีแล้ว รวมทั้งรับสั่งทำข้าวห่อด้วย ซึ่งวันหนึ่งไม่ต่ำกว่า 3,000-6,000 ห่อ ในราคา 10 บาท ไม่เคยคิดจะขึ้นราคา เพราะเป็นการช่วยเหลือชาวบ้านด้วยกัน เพียงแต่อาศัยขายเยอะๆ ก็พอทำให้มีกำไรไปเลี้ยงดูครอบครัวได้

ข้าวแกง 10 บาท ขวัญใจคนรากหญ้า

 

ขณะที่ลูกมือที่ช่วยขายในร้านก็เป็นลูกหลาน เริ่มทำอาหารตั้งแต่ 04.00 น. เปิดขาย 05.30 น. ไปจนถึง 15.00 น. และหยุดวันอาทิตย์ ซึ่งในช่วงเช้าของทุกวันก็จะมีพ่อค้าเร่มารับข้าวห่อไปขายมากกว่า 3,000 ห่อ แต่ในส่วนของลูกค้าที่มาสั่งหน้าร้านอีกจำนวนมาก

“ขอยืนยันจะขายทุกอย่างราคา 10 บาท ไปจนกว่าจะทำไม่ไหว ลูกค้าประจำก็จะมีหลากหลายอาชีพ นักเรียน นักศึกษาพนักงานบริษัท ข้าราชการ ข้าวสารจะใช้วันละ 5 ถัง ค่าเครื่องปรุงค่าแก๊ส และวัตถุดิบอื่นๆ บวกลบคูณหารแล้วเฉลี่ยจะได้กำไรอยู่ที่จานละประมาณ 1 บาท แค่นี้ก็อยู่ได้แล้ว”

ข่าวล่าสุด

ทรู-ดีแทค เปิดจอง iPhone Duo 16 ต.ค. ลดสูงสุด 28,800 บาท

ทรู-ดีแทค เปิดจอง iPhone Duo 16 ต.ค. ลดสูงสุด 28,800 บาท